วันศุกร์ที่ 30 มิถุนายน 2566 เวลา 09.00 น. นายชำนาญวิทย์ เตรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดตราด ในฐานะ ผู้อำนวยการลูกเสือจังหวัดตราด เป็นประธานเปิดงานชุมนุมลูกเสือจิตอาสาพระราชทาน ครั้งที่ 2 ประจำปี 2566 ซึ่ง ดร.อมรรัตน์ เชิงหอม ผู้อำนวยการ สพป.ตราด ในฐานะหัวหน้าสำนักงานลูกเสือจังหวัดตราด มอบหมายให้ นางอินทิรา บุญวาที รองผู้อำนวยการ สพป.ตราด กล่าวรายงาน สำนักงานลูกเสือแห่งชาติกำหนดจัดงานพร้อมกันทั่วประเทศ ภายใต้คำขวัญ “ลูกเสือจิตอาสาพระราชทาน มุ่งประสานทำความดีด้วยหัวใจ” มีวัตถุประสงค์เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ประมุขของคณะลูกเสือแห่งชาติ และให้ลูกเสือจิตอาสาพระราชทานทำกิจกรรมร่วมกัน แลกเปลี่ยนความรู้และนำความรู้ที่ได้รับไปขับเคลื่อนโครงการดังกล่าวในสถานศึกษาให้เกิดประโยชน์ต่อไป มีผู้เข้าร่วมงานชุมนุม คือ ผู้บังคับบัญชาลูกเสือ ลูกเสือ-เนตรนารี รวม 330 คน โดยจัดแบ่งออกเป็น 3 ค่ายย่อย ได้แก่ค่ายย่อยที่ 1 ค่ายทับทิมสยาม ค่ายย่อยที่ 2 ค่ายต้นหูกวาง และค่ายย่อยที่ 3 ปลากะรังโดยสำนักงานลูกเสือจังหวัดตราด กำหนดจัดงานชุมนุมลูกเสือจิตอาสาพระราชทาน ครั้งที่ 2 ระหว่างวันที่ 29 มิถุนายน – 2 กรกฎาคม 2566 ณ หอประชุม 5,000 คน องค์การบริหารส่วนจังหวัดตราด อำเภอเมือง จังหวัดตราด
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/356829938_1309821962958695_3371495958095429481_n-1024x683.jpg)
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357051861_1309786426295582_2770740459540919651_n-1024x683.jpg)
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/356818877_1309786129628945_557158528850205086_n-1024x683.jpg)
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357054985_1309783692962522_3743294112521638719_n-1024x683.jpg)
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357113255_1309782016296023_5563660875316736937_n-1024x683.jpg)
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/356658858_1309784409629117_5046849784773261558_n-1024x683.jpg)
![](https://web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357098710_1309783509629207_2103772165664108236_n-1024x683.jpg)