วันอังคารที่ 12 ธันวาคม 2566 เวลา 13.00 น. ดร.พิจิตร พรหมจารีย์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตราด พร้อมด้วยนายวิชชา ครุปิติ นางอินทิรา บุญวาที ดร.นพดล พลเยี่ยม รองผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตราด ศึกษานิเทศก์ ผอ.กลุ่ม ลงพื้นที่นิเทศ ติดตามและตรวจเยี่ยมตามโครงการขับเคลื่อนนโยบายโดยใช้พื้นที่เป็นฐาน (Area Base) จากการมีส่วนร่วมมุ่งสู่คุณภาพและความสุขที่ยั่งยืน “ผอ.เขตพบผู้บริหาร ด้วยกระบวนการ PLC” โรงเรียนในศูนย์เครือข่ายสถานศึกษาถิ่นพลอยแดง จำนวน 8 โรงเรียน
![](https://i2.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/410520639_1392192114721679_6734288921498551303_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/409201790_1392190801388477_1333579254458059542_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/409203005_1392190654721825_3803605505058154880_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/409327409_1392191501388407_6795235480683636520_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/409192574_1392191018055122_2482565463982442061_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/410355453_1392189661388591_6696584836141800686_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/410326998_1392189804721910_7482073870153765447_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/409319362_1392189764721914_997027296864199329_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/410397968_1392189171388640_7942756422774262363_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/410380896_1392189151388642_6729386886633549132_n-1024x684.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/web.trat-edu.go.th/wp-content/uploads/2023/12/410398486_1392189131388644_6938277714209113859_n-1024x684.jpg?ssl=1)
โดยมีผู้บริหารโรงเรียน ครูวิชาการ และกรรมการสถานศึกษา เข้าร่วม PLC แยกกลุ่ม ในการขับเคลื่อนนโยบาย ทั้ง 8 ด้าน ได้แก่ ด้านที่ 1 โรงเรียนแห่งความสุข ด้านที่ 2 การอ่านออกเขียนได้ คิดคำนวณเป็น ด้านที่ 3 การใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร ด้านที่ 4 การพัฒนาผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนโดยเน้นการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Leanning) ด้านที่ 5 เรียนรู้ประวัติศาสตร์ท้องถิ่น ด้านที่ 6 1 อำเภอ 1 โรงเรียนคุณภาพ ด้านที่ 7 1 โรงเรียน 1 ศิลปะ 1 ดนตรี 1 กีฬา 1 อาชีพ และด้านที่ 8 ลดความเหลื่อมล้ำและสร้างโอกาสทางการศึกษา ณ ห้องประชุมโรงเรียนบ้านหนองบอน